Chào bạn, hãy ĐĂNG KÝ tham gia diễn đàn nhé.
  • Login:

Chào mừng đến với Diễn đàn học sinh Trần Phú Hà Tĩnh.

Chào bạn, hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên diễn đàn TRANPHUHT.COM để được hỗ trợ tốt nhất nhé.
Chúc bạn một ngày vui vẻ ^^!.

Love Telling Coastal nhắn với tieudang_map: Anh còn nhé! tieudang_map nhắn với All: Đã lâu không gặp. Ai còn ai mất ¬Mr. Min™ nhắn với all mem: hello Coastal nhắn với K3N: Có em K3N nhắn với All: có đứa mô tham gia diễn đàn nưa không nvt87.utehy nhắn với admin - thpt tran phu: trời lạnh làm chén rượu ốc đê.....admin..........đi được call....inbox Thiên Thần Gãy Cánh nhắn với <3: Have a nice day WBOYthethoisao nhắn với Mùa hè: Về hè mà chán thế nhỉa :v muốn đi òi. Diễn đàn TP từ ngày mình đi cũng vắng xtanh .... Lady Killer nhắn với all....: vui vại ) Thiên Thần Gãy Cánh nhắn với hondacodon: Con dê xin chào chú yêu! chúc chú tháng mới vui vẻ, hạnh phúc và thành công nhá! <3 Coastal nhắn với huongnham: Ban quản trị sẽ cố gắng nhưng quan trọng là ở các thành viên nữa chú à nguyendinhhung93 nhắn với all mem 12 tpht: chúc các bạn ôn thi tốt và đạt được kết quả cao trong 2 ki thi sắp tới. huongnham nhắn với @all: Sao dạo này room vắng thế nhỉ? ban quản trị nên có kế hoạch vực lại đi chứ nvt87.utehy nhắn với admin: chúc admin ngủ ngon,a e ngủ khỏe.....có giấc mơ đẹp..^_^.... nvt87.utehy nhắn với forum@tranphuht: thông điệp yêu thương ^_^... Gooner Trần Phú nhắn với All: Super Spam đã trở lại Cái độ phá hoại rum vẫn như xưa !!!!!!!! Ngọa Long nhắn với ALL: NL chúc cả nhà ngày mới tốt lành ... ^^ virut_coi nhắn với @@: Nhóm ĐHV cũ ko thể dùng dc chatbox @@ Mr.Còi nhắn với All mem: Anh chị em cố gắng làm cho 4rum xôm lại nào hoa_hong_xanh nhắn với anh: nhớ lắm tềnh yêu ơi!!!

Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Được và mất

Thành viên
    Đang ở
    cung điện hoàng gia
    Thanks
    57
    Blog:
    4

Smile Được và mất

Được và Mất
    Khi ta cảm nhận được vị ngọt của cafe , vị nhạt của rượu thì ta đã mất đi rất nhiều thứ…

Được và mất, đó là cuộc sống. Cuộc sống, khởi đầu với sự hòa hợp của đấng sinh thành, kết thúc với cõi vĩnh hằng, cũng luôn là một vòng xoáy xoay quanh biên giới của được và mất. Và mất, bao giờ cũng khó chấp nhận hơn là được, mất bao giờ cũng đi kèm với luyến tiếc, buồn bã, thất vọng, và thậm chí, phẫn uất…

Khi bạn được sinh ra và cất tiếng khóc chào đời, bạn mất đi sự bảo vệ an toàn bên trong cơ thể một người khác – mẹ bạn.

Khi bạn lên một, bạn đánh mất sự dễ dàng bản năng trong cuộc sống của mình, từ lúc này bạn phải học té ngã để biết đi, và uốn lưỡi để tập nói.

Khi bạn lên hai, bạn đánh mất sự an toàn giữa những người thân. Bạn phải tập quen với những người xa lạ ở nhà chăm sóc trẻ, hay là được thuê để chăm nom bạn thay cho bố mẹ.

Khi bạn lên ba, bạn đánh mất món đồ chơi mà bạn thích nhất. Lần đầu bạn biết đến cảm giác mất mát khi phải xa thứ mà bạn yêu quý.

Khi bạn lên 5, bạn bị cô giáo phạt roi. Và bạn biết là đã đánh mất quyền không phải chịu trách nhiệm về những hành động của mình.

Năm bạn 13, bạn đánh mất “mối tình đầu” của mình. Lần đầu tiên bạn biết thế nào là “mất không chỉ một người bạn”.

Năm bạn 15, bạn vỡ giọng, cao lên vùn vụt, và bạn đánh mất tuổi thơ của mình.

Năm bạn 18, bạn trượt trong kỳ thi đại học, và lần đầu tiên không làm được việc mà (bạn nghĩ là) mọi người khác làm được. Bạn đánh mất niềm tin vào chính mình.

Năm bạn 20, năm đầu tiên đi học xa nhà. Bạn biết là đã đánh mất sự bảo bọc của bố mẹ, đánh mất sự an toàn tuyệt đối mà trước giờ bạn luôn tìm mọi cách phủ nhận.

Năm bạn 22, cuộc sống xa gia đình khiến bạn trưởng thành lên nhiều. Và bạn đánh mất hoàn toàn thơ ngây để một mình, chống chọi vì chính cuộc đời của mình.

Năm bạn 23, bạn có mối tình “nghiêm túc” đầu tiên, cùng với nó, bạn đánh mất đáng kể tự do của mình. Từ bây giờ bạn phải chiều chuộng thêm một người ngoài bản thân mình, học cách để bớt ích kỷ và nghĩ cho người khác.

Năm bạn 25, tốt nghiệp đại học và bước vào đời. Bạn bước qua quãng thời gian trên ghế nhà trường, hụt hẫng khi mất tất cả những quyền lợi mà bạn mặc nhiên được hưởng khi còn đi học. Bạn hoang mang.

Năm bạn 26, thất bại đầu tiên trong công việc. Bạn đánh mất sự nhiệt huyết và chút non nớt tuổi trẻ còn lại. Từ bây giờ bạn phải học cách để đè bẹp người khác.

……….

Và khi bạn chết đi ở tuổi 80, bạn đánh mất chính cuộc đời mình, vĩnh viễn, để lại nỗi tiếc thương cho tất cả những ai yêu thương bạn, hay thậm chí, mới chỉ biết đến tên bạn.

Cuộc đời là như thế, bạn luôn luôn đánh mất thứ gì đó. Dù bạn cố tình vứt mất, bị người khác lấy đi, hay đơn giản chỉ vì cuộc sống phải thế, xin đừng buồn tiếc nhiều quá. Và cũng đừng níu kéo, vì rằng, “không thể giữ chân điều gì nếu nó đã muốn ra đi”, do vậy, hãy yêu thương khi bạn còn có nó. Và khi một người bạn yêu đã bị “đánh mất”, hãy nghĩ về người ấy với những điều tốt đẹp nhất, đáng yêu nhất. Ngay khi bạn có thể, hãy cố gắng nhớ lại mười điều về người đó, nhưng đừng viết ra giấy, hãy để nó trong trái tim bạn để luôn nhớ về điều đã đánh mất, và để thêm yêu thương những điều bạn đang có.
    (Sưu Tầm)

Nếu cuộc sống đá cho bạn một cú, hãy để nó đá bạn về phía trước

2. Các thành viên đã Cảm ơn bài viết của Công chúa:

bithu_bimbim (12-24-2011)

3. # ADS
    Circuit advertisement Google Adsense image
    Đang ở
    Advertising world

Thành viên mới
    Đang ở
    thành phố Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    Blog:
    2

"Cuộc đời là như thế, bạn luôn luôn đánh mất thứ gì đó. Dù bạn cố tình vứt mất, bị người khác lấy đi, hay đơn giản chỉ vì cuộc sống phải thế, xin đừng buồn tiếc nhiều quá. Và cũng đừng níu kéo, vì rằng, “không thể giữ chân điều gì nếu nó đã muốn ra đi”, do vậy, hãy yêu thương khi bạn còn có nó. Và khi một người bạn yêu đã bị “đánh mất”, hãy nghĩ về người ấy với những điều tốt đẹp nhất, đáng yêu nhất. Ngay khi bạn có thể, hãy cố gắng nhớ lại mười điều về người đó, nhưng đừng viết ra giấy, hãy để nó trong trái tim bạn để luôn nhớ về điều đã đánh mất, và để thêm yêu thương những điều bạn đang có..."
    - bài này thật hay! cuộc đời là như thế...!

Tôi yêu TranPhuht.Com

Bấm +1 và QUẢNG CÁO nếu bài viết có ích với bạn nhé ^^

• Các thành viên đã Cảm ơn bài viết của trantrungkien:

bithu_bimbim (12-24-2011)

•  

Thông tin về chủ đề này